ผู้เขียน หัวข้อ: The Killer Line stage preamp  (อ่าน 3459 ครั้ง)

ออฟไลน์ createhouse

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
The Killer Line stage preamp
« เมื่อ: 15 สิงหาคม  2015, 18:07:43 »

ไฟสูง 270 vdc ครับ ไม่ได้ก็ปรับให้ได้ตามนี้ไว้ก่อนเดี๋ยวต้องมาปรับกันอีกครั้งหลังจากต่อเข้าบอร์ดปรีแล้วครับ

ไฟจุดไส้หลอด 6.3vdc ชุดที่ 1  

ไฟจุดไส้หลอด 6.3vdc ชุดที่ 2

ไฟจุดไส้หลอด 2.4vdc ชุดที่ 1   ตรงนี้ผมแนะนำให้ปรับไว้ที่ 2.2-2.3 vdc เพราะว่าส่วนใหญ่จะไม่รอให้ไฟนิ่งกันพอเลขหยุดก็จะหยุดปรับเลย เมื่อไปต่อเข้าบอร์ดปรีแล้วอาจจะตกใจกันเพราะตัวเลขจะไปอยู่ที่ 2.6-2.7 vdc ครับ เดี๋ยวจะรีบตารีตาเหลือกเพราะตกใจกลัวหลอดพังกัน ดังนั้นปรับตรงนี้รอไว้ก่อนเดี๋ยวค่อยไปปรับละเอียดอีกครั้งตอนที่ต่อกับบอร์ดปรีแล้วครับ    

ไฟจุดไส้หลอด 2.4vdc ชุดที่ 2

จากนั้นก็จ่ายไฟเข้าบอร์ดปรี แต่ยังไม่ต้องจ่ายไฟสูงนะครับ เช็คแค่ไส้หลอดติดหรือเปล่าเพื่อปรับไฟโดยวัดที่ จุดต่อไฟจุดไส้หลอดบนบอร์ดปรีครับ

เริ่มจาก 6.3 vdc หลอดที่ 1 ผ่านครับ เมื่อไส้หลอดติดเต็มที่แล้วให้ทำการเช็คไฟจุดไส้หลอดอีกครั้งโดยวัดที่จุดต่อบนบอร์ดปรี แล้วปรับไฟที่ซัพพลายให้ได้ 6.3 vdc ครับ

จากนั้นก็วัดหลอดที่ 2 - 3 - 4  โดยทำตามขั้นตอนเดิมคือเมื่อไส้หลอดติดแล้วทำการปรับไฟให้ได้ตามที่กำหนดครับ ไส้หลอด 2.4 vdc ต้องหาเหลืี่ยมนิดนึงครับ ปกติจะมองเห็นยากมากต้องใช้เลนส์มาโครช่วยดู สำหรับตาอย่างผม แต่ถ้าหนุ่มๆอาจจะมองเห็นกันชัดก็ได้ครับ