ผู้เขียน หัวข้อ: รับ สร้าง และ ประกอบงานแอมป์ - ปรี หลอด  (อ่าน 8098 ครั้ง)

ออฟไลน์ createhouse

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  ปีนี้ผมกลับมาเปิดรับสร้างงาน ปรี และ แอมป์หลอด ปกติแล้วนะครับ หากใครสนใจ ลองสอบถามรายละเอียดกันเข้ามาได้ครับ  และ รับสั่งทำกล่องแอมป์หลอด ด้วยครับ

ชมผลงานบางส่วนได้ที่นี่... http://webboard.createhouse.net/index.php?board=3.0

ออฟไลน์ Jaylae

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • Thanks You createhouse.net
รับ สร้าง และ ประกอบงานแอมป์ - ปรี หลอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มิถุนายน  2017, 01:15:35 »
สวัสดีครับ ถามทางนี่ได้มั๊ยครับ
12fv7 กับ 12fq7 ใช้ทำปรีแอมป์ได้หรือไม่ครับ

รับ สร้าง และ ประกอบงานแอมป์ - ปรี หลอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มิถุนายน  2017, 20:38:08 »
 ได้ครับ   :create017:

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มิถุนายน  2017, 01:31:05 »
ถ้าผมอยากหัดทำเองเล่นๆ พี่เล็กออกแบบวงจรแล้วสอนผมทำได้มั๊ยครับ :create025:

Home

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มิถุนายน  2017, 01:31:05 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มิถุนายน  2017, 16:31:38 »
  ที DAV เลยผมสอน และตอบคฑถามอยู่ที่นั่น ที่นี่เว็บขายครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มิถุนายน  2017, 21:30:00 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เปา

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มิถุนายน  2018, 13:23:34 »
สวัสดีครับ ผมอยากได้ปรีเฮดโฟนแอมป์สักเครื่องครับ เท่าที่อ่านและฟังผ่านๆมาเห็นว่าหลอด 2a3 ได้ความหวานกับรายละเอียดดีแต่เบสน้อย ตัวหูฟังผมใช้ he1000v2 ครับ ความต้านทาน 35 โอห์ม ที่ 90db ครับ เป็นสายแบบบาลานซ์ xlr 4 pinครับและก็มีหัวแปลง 4 pin เป็นแจ็ค 3.5 ครับ อยากได้แบบแยกแยะรายละเอียดและไดนามิคดีเลยอยากได้เป็นแอมป์ที่ออกแบบเป็น fully balance ครับ ไม่ทราบว่าความหวาน และความต่อเนื่องจะลดลงมั้ยครับ และหากแยกภาคพาวเวอร์ซัพพลายออกมาเสียงจะดีขึ้นมากมั้ยครับ ผมชอบวงจรที่มีหลอดทั้งภาค drive, power และ rectified ครับ ไม่ทราบว่าถ้าใช้งานเป็นฟังก์ชั่นปรี หลอดทุกหลอดยังคงทำหน้าที่เป็นปรีใช่รึปล่าวครับ หากใช้อุปกรณ์คัดเกรดภายใน เช่นโวลุ่ม การเดินสายภายใน ช่องต่อต่างๆ กับ c พวก mundorf หรือ jensen ราคาจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ หากมีส่วนไหนแนะนำเพิ่มเติมรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มิถุนายน  2018, 21:09:30 »
  งง กับ คำถามครับ ปรี กับ แอมป์ คนละส่วนกันครับ หูฟัง 35 ohm ขับไม่อยาก  ที่บอกว่า 2A3 เบสน้อย นี่คงไม่ใช่ครับ อยู่กรุงเทพ หรือเปล่าครับ ถ้าอยู่นัดวันเข้ามา เอาหูฟังมาทดสอบด้วยครับตอนนี้แอมป์ 2A3 อยู่ที่ร้านครับ   ส่วนใหญ่แอมป์หูฟังเค้ามักจะทำเป็นอินทิเกรตคือจบในตัวเดียว ไม่จำเป็นต้องใช้ปรีแอมป์ ครับ ส่วนการแยกภาคจ่ายไฟถ้าแยกได้ดีกว่าไม่แยกแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 มิถุนายน  2018, 22:04:51 »
 แอมป์ 2A3 ที่เห็นโพสอยู่ในเว็บก็ใช้กับหู HE1000 V1  เบสที่ออกมาก็เยอะมากๆนะครับ

ออฟไลน์ เปา

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 มิถุนายน  2018, 00:10:01 »
ครับ คือเป็นแอมป์ที่มีให้เลือกว่าจะใช้ฟังชั่นหูฟังหรือฟังชั่นปรีครับ หากทำเป็นในลักษณะอินทิเกรตแอมป์ที่เป็นวงจร fully balance ซึ่งน่าจะเป็นแบบวงจร pushpull จะได้ซักกี่วัตต์ครับ หากให้แนะนำไม่ทราบว่าควรเลือกแบบ single end หรือ pushpull ครับ และต้องใช้กับลำโพงความไวขนาดไหนถึงจะขับออกหมดครับ จริงๆแล้วเสียงที่ได้จากวงจร pushpull กับ single end แบบไหนดีกว่ากันครับ หากใช้วงจรที่มีหลอดrectifiedร่วมด้วย พร้อมอัพเกรดอุปกรณ์ทุกอย่างรวมทั้งซี อาร์ โวลุ่ม ขั้วต่อต่างๆ  พร้อมแยกภาคจ่ายไฟไม่ทราบว่าราคาประมาณเท่าไหร่ครับและผลลัพธ์ที่ได้จะดีขึ้นเยอะมั้ยครับ
ผมอยู่ต่างจังหวัดครับเข้ากรุงเทพเดือนละครั้งครับ จะเข้าอีกทีต้นเดือนหน้าครับ ไม่ทราบว่าผมจะนัดลองฟังได้ที่ไหนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 มิถุนายน  2018, 10:39:11 »
  คงต้องอธิบายกันยาวเลยครับ add line id ผมมาครับ :  createhouse