ผู้เขียน หัวข้อ: 2A3 SE  (อ่าน 12827 ครั้ง)

ออฟไลน์ createhouse

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
2A3 SE
« เมื่อ: 27 กรกฎาคม  2012, 13:48:51 »

เริ่มด้วยวาง lay out  อุปกรณ์และทำการเจาะ แท่น พอดีวันนี้ไปเอาหม้อแปลงที่สั่งพันไว้ เสร็จพอดี พรุ่งนี้ได้ Output ก็ครบลุยได้แล้วครับ  งานนี้มี Hi light อยู่ที่เคสจะหล่อโครงไฟเบอร์ทำสี ผสมกับงานไม้ และ งานหนังครับ 

เจาะทีละรู สอง รู เมื่อวานเจาะ อคิลิค คว้านทำสโลป วันนี้เจาะฉากอลูมิเนี่ยม ต๊าปเกลียว โครงแอมป์ตัวนี้ใช้ขันน็อตทั้งหมด ไม่มีการใช้สxรครับ ได้ฝาข้างสองอันติดตั้งเสร็จแล้วหนึ่ง ลืมเจาะรูใส่ ซีชุด Rectifier แกะกระดาษออกแล้วด้วย พรุ่งนี้ต้องวัดเจาะใหม่อีก ใกล้จะเสร็จแล้วครับสำหรับแท่นแอมป์

ค่อยๆกระดึ๊บ วันนี้หลังจากเสร็จงาน ก็เจาะอคิลิค ได้อีกสองรู พร้อมทำการขัดและ ปัดเงา เจาะรูยึด Oil Cap Obbigato &  Duagati ในภาค Rectifier อีกสองตัวหมดแรงแล้วครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ทำตัวถังต่อครับ

ขยับมาอีกนิด ใส่ฝาข้างแล้วครับ แต่แนวโน้มได้ทำใหม่แน่ๆ เพราะความขี้เกียจแท้เชียว วันนี้ลอกคราบ ลง Socket กับ Transformer แล้วครับ พรุ่งนี้ถ้ามีเวลาจะปะหน้าทาแป้ง แต่งองค์ ไว้รอ Wiring ครับ

Re: 2A3 SE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กรกฎาคม  2012, 13:55:01 »

วันนี้พอมีเวลาก็หยอดไปอีกหน่อย กับ ชุด Rectifier  และ Heater ชุด Drive & Power ครับ

Wiring  ชุด Drive

สร้าง Plate เจาะรูยึด RCA CMC

สร้างแผงหน้าด้วย อคิลิค และ ตัวถังเปลี่ยนมาหุ้มหนัง เนียนกว่าเยอะครับ

วันนี้จบงาน wiring แล้วครับ พรุ่งนี้คงต้องปรับภาคไฟ กันขนานใหญ่คงต้องเปลี่ยนใหม่เกือบทั้งหมดครับ ไฟสูงเกินไปไม่นิ่งมีฮัมแต่ตอนนี้ทดลองแก้จนเงียบแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้ลงของจริงเลย แล้วค่อยปรับจูนไปเรื่อยๆครับ

ที่เห็นรูปบนน่ะถูกรื้อออกทั้งหมดแล้วต้องปรับไฟ เพลท และ Bias ใหม่ทั้งหมด เพื่อที่จะเล่นหลอดได้หลายๆยี่ห้อครับ มาดูกันดีกว่าหลังจากปรับแต่อยู่สามวัน จนลุล่วงลงด้วยดี วันนี้ทำครอบหม้อ OPT และ หม้อแปลงเดี๋ยวพรุ่ง ทำแท่นรองเป็นอันเสร็จ

Re: 2A3 SE
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 กรกฎาคม  2012, 13:59:51 »
รูปวงจรตอนที่เบรินท์อินอยู่ครับ

ชมต่อครับ

[/img]

มาดูฉากสุดท้ายตอนจบกันครับ หลังจากปรับไฟ เปลี่ยน C และ R จนเข้าที่เข้าทาง สามารถเสียบหลอดได้หลายยี่ห้อ ที่เทสใช้อยู่สามยี่ห้อครับ มาดูกันเลยครับ

ออฟไลน์ car4uonly

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • Thanks You createhouse.net
    • aec
2A3 SE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มีนาคม  2013, 16:11:09 »
แจ่ม ๆ ครับ :create015:

Home

2A3 SE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มีนาคม  2013, 16:11:09 »