ผู้เขียน หัวข้อ: EL 84 SE  (อ่าน 13047 ครั้ง)

ออฟไลน์ createhouse

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
EL 84 SE
« เมื่อ: 26 กรกฎาคม  2012, 22:42:00 »
EL 84 SE แต่เดิมผมมี EL 84 PP อยู่แล้วเครื่องนึง ( แอมป์หลอด Diy ตัวแรก ) เสียงดีใช้ได้ครับแต่ฟังไม่ค่อยเหมือน PP สักเท่าไหร่ ด้วยความสงสัย และ กลัวตกกระแส เลยคิดสร้าง EL 84 SE ขึ้นมา โดยขึ้นพร้อมกันทั้งหมด 3 ตัว กับของเพื่อนๆด้วย โดยเลือกใช้วงจรของอ.มด  ส่วนของผมเองฉีกมาเล็กน้อยโดยเลือกใช้หลอด 6DJ8 แทน ว่าแล้วลงมือลุยเลยกับการวาง lay Out อุปกรณ์ มาร์คตำแหน่ง เสร็จ แล้วก็ทำการตัด เจาะ เคาะ คลึง ออกมาเป็นแบบที่เห็นครับ

เสร็จแล้วทำการยึดอุปกรณ์ลงกับแท่น

ต่อด้วยการติดตั้งหม้อทั้งหลาย แล้ว wiring สายจุดไส้ก่อนเป็นอันดับแรก

เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ สำหรับ EL 84 SE หลังจากลองกับ หลอด Drive อยู่นานโข ปรับทั้งหลอด Drive และ วงจร โดยมีกุนซือ Louis คอยออกแบบปรับวงจร ให้ ขอบคุณครับ ในที่สุดก็มาสะดุดกับ  Sylvania GB 5687 ขอลำดับเรื่องย้อนเรื่องราว เริ่มต้นจากโช๊คซึ่งเปลี่ยนใหม่มาใช้ Double C-Core โดยผมแกะมาจากเครื่องส่ง แล้วส่งต่อให้ช่างพันประจำตัวเจ้าเก่าขาประจำ คุณเปิ้ล Darkman จัดการให้ เสร็จแล้วก็นำมาใส่กระป๋อง จากนั้นก็นำมาราดด้วย ซิลิโคน ซึ่งดีๆมีสองประเทศที่ช่างบ้านเรานิยมใช้กัน คือ ของเมกา กับ ฝรั่งเศษ ครับ งานนี้ผมเลือกของเมกา เพราะเก็บไว้นาน กำลังจะหมดอายุ (Jelly) หลังจากผสมเสร็จก็จัดการราดลงกระป๋องเสร็จแล้วรอให้เซ็ทตัวให้แห้งสนิท ประมาณสองวันจึงนำมาติดตั้งครับ

ในระหว่างนั้น ก็ทำการประกอบเครื่องไปเรื่อยๆในยามรติกาล เพราะกลางวันต้องทำงานประจำ  ดูรูปสลับละกันครับ

ภาค Drive + Power กับ Ground แบบ ผสมผสาน ไม่ฮัมแน่นอนครับ

ภาค Rectifier

เสร็จแล้วครับ :create010:

ออฟไลน์ nattawat

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
Re: EL 84 SE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กรกฎาคม  2012, 00:10:05 »
แนวเสียงเป็นไงบ้างครับพี่ อยากทำแอมป์เล็กๆสักตัว ครับ :create017: