ผู้เขียน หัวข้อ: μ Amplifier single end class A 23w.  (อ่าน 3923 ครั้ง)

ออฟไลน์ createhouse

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
μ Amplifier single end class A 23w.
« เมื่อ: 30 กันยายน  2013, 09:39:44 »
   กล่องที่สั่งผมทำไว้ได้มาแล้วเลยถือโอกาสมาประกอบเต็มๆสักเครื่องดูซะหน่อย จะได้รู้ว่ามีปัญหายาก ง่ายอย่างไร จะได้มาบอกกล่าวกัน แต่คงจะเสร็จราวตีสองตีสามได้เพราะยังไม่ได้เจาะต๊าปซิ้งค์เลยสักรูวิ่งไปรับเไปเช็คกล่องที่โรงงานสองโรงทั้งวัน  เดี๋ยวมาดูกันครับเพิ่งประกอบหน้าเสร็จกำลังจะเจาะต๊าปประกอบซิ้งค์

จัดการประกบซิ้งค์แล้วล็อคซิ้งค์เพื่อมาร์คตำแหน่งเจาะนำ

เจาะนำศูนย์ ให้ได้ความลึกเท่าที่จะต๊าปเกลียว

หมายเหตุ : งานต๊าปเกลียวน้ำมันหล่อลื่นจะช่วยได้มากทำให้การต๊าป และ ช่วยในการคลายขี้อลูมิเนียม

จากนั้นก็ต๊าปเกลียว

นับว่าตายังใช้การได้ดีไม่ต้องแก้เสร็จแล้วครับ

กล่องเสร็จก็มาประกอบบอร์ดแอมป์ต่อครับ output  M Lytic audio 3300uF/63v

ประกอบเข้ากับฉาก

ประกอบเข้ากับ ซิ้งค์

เดิน main จ่ายเข้าหม้อแปลงด้วย Acorlink copper silver plate 2 mm.

สัญญาณอินพุท และ เอ้าท์พุท

เมื่อวานทำเสร็จไว้แค่นี้ ท้องเสียเล่นงานซะอ่วมเลย  :create019:

เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ  ลำบากที่สุดก็ตอนลงหม้อแปลงพื้นที่จำกัดสุดๆครับ  ถ้าลูกเดียวก็สบาย นี่สองลูก เต็มกลืนเลยครับ  สำหรับคนที่ลงกล่องนี้เดี๋ยวจะแนะนำในตอนท้ายให้ครับ  :heybaby12:

แผ่นซัพพลายจะลงตอนท้ายสุดต้องตะแครงลงครับ

วิธีการยึดหม้อแปลงก็ไม่ยากครับ ให้ใช้น็อต M4 ยาว 10 มม.ขันกับขาหม้อแปรงแล้วล็อคน็อตเลยเพื่อฟิกซ์ตำแหน่ง ให้ตรงกับรูที่เจาะแค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ  สายต่อจาก pcb ซัพพลายไปยัง pcb พาวเวอร์ ต้องวัดต่อไว้กับ pcb ซัพพลายให้เรียบร้อยเมื่อใส่ pcb แล้วจะต่อสายลำบาก ถ้าต่อไว้แล้วจะจั๊มพ์ได้ง่ายมากครับ

ม้วนเดียวจบ ไม่พบปัญหา หรือ อุปสรรคใดๆในระหว่างการตรวจวัด ร้องเพลงแล้วครับ แต่ปวดหลังมาก ผลจากตอนไวริ่ง ซึ่งผมเข้าสายในแบบที่ถนัดไม่ได้เมื่อวางทีี่โต๊ะ เลยต้องอุ้มมาวางบนตักในบางจุดพลิกคว่ำ พลิกหงายอยู่หลายรอบกว่าจะเสร็จ   :create017:

จบแล้วครับ ร้อนเอาเรื่องเหมือนกันครับไฟแค่ 42.5VDC เองไม่เปิดพัดลม หรือ แอร์ มาเกือบ 6 ชั่วโมงแล้ว  :create025:

เล่นคู่กับ Line Pre ตัวล่าสุด 8233/ECC31

<a href="http://www.youtube.com/v/7HBdLB8ArDM?hl=th_TH&amp;amp;version=3" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/7HBdLB8ArDM?hl=th_TH&amp;amp;version=3</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม  2013, 19:40:59 โดย createhouse »